
Kujenga Timu ya Mabingwa wa Mawasiliano 
katika Halmashauri 
Msingi wa mbinu ya Shule Bora ni kuhakikisha Serikali inaongoza, 
inakuza umiliki wa pamoja, ushirikiano, na mipango ya pamoja 
katika ngazi zote. Kujenga uwezo wa serikali za mitaa wa 
kuwasiliana, kutangaza kazi zao na kuwafikia wazazi na jamii 
ni muhimu katika harakati za kuboresha matokeo ya ujifunzaji. 
Mwezi Septemba, Maafisa Habari wa ngazi za Kitaifa, Mikoa na 
Halmashauri walipatiwa mafunzo yaliyohusu mbinu bora na mahiri 
za mawasiliano, ikiwemo kuandika kwa ufanisi, kuwasilisha mada, 
kutumia simu za kisasa kupiga picha na video zenye ubora wa hali 
ya juu na kutengeneza maudhui ya kuvutia kwenye vyombo vya 
Habari na kwenye mitandao ya kijamii. Mafunzo hayo yalihusisha 
Maafisa Habari kutoka kwenye Halmashauri zote za Mikoa tisa 
inayotekeleza Mpango wa Shule Bora. Mafunzo haya  ni sehemu 
ya mbinu ya uimarishaji mifumo ya Shule Bora inayolenga 
kuimarisha utoaji wa elimu bora ya msingi nchini Tanzania. Zaidi 
ya washiriki sabini kutoka mikoa ya Mara, Simiyu, Singida,Tanga, 
Pwani na Dodoma walinufaika na washiriki wengine wataendelea 
kunufaika kwa kupatiwa mafunzo mwezi Oktoba. Ingawa kuna 
mengi ya kufanya ili kujenga uwezo wa mawasiliano ya ndani, 
mafunzo haya yanaonekana kuwa yameanzisha jukwaa imara la 
mawasiliano na uhamasishaji kwa niaba ya Shule Bora.
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Elimu bora kwa watoto wote

Mwezi Septemba Shule Bora imeendelea 
kujenga misingi imara ya utoaji wa 
elimu bora, salama na jumuishi kote 
nchini Tanzania. Ushirikiano na kubuni 
kwa pamoja na serikali na taasisi wabia 
vinaendelea kuimarika, huku Shule 
Bora ikitoa utaalamu na msaada kwa 
maendeleo ya walimu na elimu ya awali, 
na kuisaidia serikali kuwafikia wanajamii 
na kuwashirikisha. Mfululizo wa tafiti 
msingi unajenga ushahidi wa utekelezaji, 
ambapo matokeo ya Mpango wa Elimu 
wa Lipa Kulingana na Matokeo (EPforR) 
yanaonesha kuwa kuna ishara nyingi 
zinazoleta matumaini.

Uimarishaji wa Mfumo wa Mpango wa Elimu wa 
Lipa Kulingana na Matokeo (EPforR) Unatoa 
Matokeo ya Kuvutia 
Mpango wa Elimu wa Lipa Kulingana na Matokeo (EPforR) 
umebuniwa ili kuleta matokeo makubwa na endelevu katika 
elimu kwa kusaidia kuanzisha na kuimarisha mifumo na taratibu 
za elimu. Na kwa kufanya hivyo, kuleta maboresho mahususi 
muhimu kwenye matokeo ya kujifunza, hasa kwenye stadi za 
kusoma, kuandika na kuhesabu, na kuhakikisha watoto wengi 
zaidi wanaendelea kujifunza na kuhitimu elimu ya msingi, 
kunakojulikana kama kiwango cha kubaki shuleni hadi kuhitimu 
elimu ya msingi. Mwezi Septemba, mchakato wa uhakiki wa 
Mpango wa Elimu wa Lipa Kulingana na Matokeo (EPforR 
2021/22) ulikamilika, na mpango huo umepata wastani wa 
matokeo ya utekelezaji wa mwaka ni takribani 90%. Asilimia hizi 
zinalinganishwa na kiwango cha asilimia za miaka saba iliyopita, 
ambayo ilionesha utekelezaji wa wastani wa 79.4%. Mwaka 
huu, Halmashauri 98 ziliboresha au kudumisha viwango vyao 
vya wanafunzi kubaki shuleni hadi kuhitimu elimu ya msingi. 
Maboresho mengine makubwa ni pamoja na kupanda kwa 
ufaulu katika stadi za Kusoma kwa Ufahamu, ambao ilionesha 
ongezeko la 7%, stadi za kuhesabu iliboreka kwa 16% na 
Fahirisi ya Usawa wa Jinsia inayoonesha ufaulu na kuendelea 
na masomo, inaonyesha upatikanaji wa elimu kwa wasichana na 
wavulana,umeongezeka kutoka 99.1% hadi 100.01%. 

Mpango wa Elimu wa Lipa Kulingana na Matokeo (EPforR) ni programu 
bunifu ya kuboresha mifumo inayotekelezwa kitaifa, ikigharamiwa na 
wafadhili wa kimataifa ambao ni pamoja na UK Aid. Mpango huu uliundwa 
ili kuhamasisha na kukuza motisha ya upatikanaji sawa wa elimu bora kwa 
ngazi ya elimu ya awali na msingi nchini Tanzania. Kupitia kutoa msaada 
wake wa kiuftaalamu, EPforR inawezesha upatikanaji wa ushahidi, uandaaji 
wa mipango na ugawaji wa rasilimali ili, kwa kufikia malengo na vigezo 
vinavyohusiana na matokeo ya utekelezaji wa kisekta, Serikali ya Tanzania 
itahakikisha fedha nyingi zaidi zinatolewa kwenye mfumo wa elimu.



Shule Bora ni program ya kusaidia elimu inayoongozwa na serikali, na kufadhiliwa na UK aid. Inasaidia mchakato wa utekelezaji wa 
kitaifa wa Mpango wa Elimu wa Lipa Kulingana na Matokeo II (EPforR II) na pia inatekeleza kazi zake katika mikoa tisa ya Tanzania 
kutoa msaada wa kiutalamu chini ya Cambridge Education kwa kushirikiana na Mashirika ya ADD International, International Rescue 
Committee, na Plan International. Kwa maelezo zaidi tembelea www.camb-ed.com au wasiliana nasi kwa barua pepe kupitia 
CETanzania@camb-ed.com, au kwa simu kwa namba +255 759 957880

Funded by UK aid from the British Government, Shule 
Bora is a new national education programme that seeks to 
improve the quality, inclusiveness, and safety of learning 
for girls and boys in government schools in Tanzania.

Jumuiya za Kujifunza Kusaidia katika Maendeleo 
ya Kitaaluma ya Waalimu
Serikali ya Tanzania imedhamiria kujenga nguvukazi ya kisasa, 
yenye walimu wenye uwezo wa hali ya juu na wenye weledi 
ambao wana jukumu kubwa katika kufikia matarajio ya maendeleo 
ya taifa. Shule Bora inatoa msaada mkubwa kwa maendeleo 
ya walimu, ikifanya kazi kwa kushirikiana na Serikali na Taasisi 
ya Elimu Tanzania (TIE) katika kutekeleza sera ya maendeleo 
endelevu ya kitaaluma ya walimu nchini (TCPD). Ushahidi wa 
kimataifa unaonesha kuwa kuwaleta walimu pamoja katika Jumuiya 
za Kujifunzaji ili kutatua changamoto za darasani kwa pamoja 
katika ngazi ya jamii ni mojawapo ya mipango madhubuti zaidi 
ya kuboresha ufundishaji na ujifunzaji, na sera ya maendeleo 
endelevu ya kitaaluma ya walimu nchini inachochea mbinu za 
ugatuzi za gharama nafuu katika ngazi za kikanda. Hadi kufikia 
mwisho wa mwezi Septemba Shule Bora, kwa kushirikiana na TIE, 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na TAMISEMI, walikuwa 
wameanzisha mafunzo elekezi juu ya sera ya maendeleo endelevu 
ya kitaaluma ya walimu nchini kwa Maafisa Elimu Kata 352 (AEK), 
viongozi wa elimu wa Halmashauri 428, walimu wakuu 1500, 
walimu wa taaluma 1500 na walimu wawezeshaji rika 1500 ya 
kuanzisha Jumuiya za Kujifunza ambazo zitatumia Mfumo wa 
Usimamizi wa Ujifunzaji (LMS), kama chombo cha kuchochea 
ubora kwenye ufundishaji na ujifunzaji.

Kujenga Misingi Imara ya Ujifunzaji
Kuwatayarisha watoto kujifunza wanapoanza shule ya msingi 
kunaaminika kuwa na mchango mkubwa katika kuboresha matokeo 
ya ujifunzaji. Shule Bora inawekeza katika kuisaidia Serikali ya 
Tanzania kutengeneza Mpango wa kumuandaa Mtoto Kuanza 
Shule (SRP) kwenye mikoa tisa iliyochaguliwa, kwa kuendeleza 
mafanikio ya awali ya EQUIP-T, programu iliyotekelezwa mwaka 
2014-2019 kwa ufadhili wa Serikali ya Uingereza kupitia FCDO. 

Mwezi Septemba, Shule Bora imetoa mafunzo kwa maafisa elimu 
na walimu kutoka Shule Mama, ambazo zinafanya kazi kama  vituo 
walezi wa Vituo vya Utayari katika kata kumi na nne za majaribio 
katika mikoa ya Simiyu na Rukwa. Mafunzo hayo yaliandaliwa 
ili kuwaelekeza wadau kuhusu majukumu na wajibu wao wa 
kuanzisha na kuendesha vituo vya Elimu ya Utayari. Aidha, walimu 
37 wa kujitolea kutoka kwenye jamii walipatiwa mafunzo kwa muda 
wa siku 5 kuhusu majukumu na wajibu wao kwenye mbinu bora 
za ufundishaji na ujifunzaji katika Vituo vya Utayari. Halmashauri 
za Wilaya za Rukwa na Simiyu sasa zimeanzisha Vituo 41 vya 
Shule za Utayari (17 Rukwa na 24 mkoani Simiyu), kila kituo kina 
wafanyakazi na kimepatiwa vifaa mbalimbali vya kufundishia na 
kujifunzia. Mkoa wa Rukwa tayari umeandikisha watoto 1,359 
(wavulana 710 na wasichana 649) katika vituo vya madarasa ya 
utayari na mkoa wa Simiyu umeandikisha watoto 747 (wavulana 
360 na Wasichana 387) ambao watajiunga kwenye Vituo 41 vya 
Utayari mwezi ujao. Mafunzo kwa mkoa wa Pwani yatafanyika 
mwezi Oktoba.

Kujenga Msingi wa Ushahidi kwa ajili ya Utekelezaji 
wa Programu kwa Mafanikio
Shule Bora na wabia wake serikalini wamejidhatiti kuweka 
msingi thabiti wa ushahidi kwa ajili ya programu wanazobuni 
na kuzitekeleza ili kuweka msingi imara zaidi wa mafanikio na 
kupanua wigo wa maeneo ya utekelezaji. Hii ina maana kuweka 
misingi halisi, kutambua na kujifunza kutokana na  mambo 
ambayo yalifanikiwa hapo awali, kujumuisha taarifa kutoka vyanzo 
mbalimbali, na kutengeneza njia bora za ufuatiliaji na tathmini. Tafiti 
na chambuzi mbalimbali zimefanywa mwezi Septemba ambazo 
zitasaidia kwenye  utekelezaji wa programu. Tafiti hizi ni pamoja 
na Utafiti wa Usawa wa Kijinsia, Ulemavu na Ujumuishi (GEDI), 
tathmini ya  mifumo ya kuripoti matukio ya usalama shulemi, utafiti 
wa usimamizi na uongozi bora wa shule, utafiti wa uendeshaji 
wa Ushirikiano wa Walimu na Wazazi (UWW), uchunguzi wa 
Mfumo wa Taarifa za Shule (SIS), na uchunguzi wa  wa Mfumo wa 
Usimamizi wa Taarifa wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC-MIS), 
na tathmini za uwezo kwa wafanyakazi wa sekta ya elimu katika 
ngazi za chini na kitaifa. Kwa ujumla, tafiti hizi zitasaidia katika 
kutengeneza muundo wa programu. Mpango wa tathmini ya awali 
utatekelezwa katika robo ya mwisho ya mwaka.

Matarajio yajayo
Shughuli zilizopangwa kutekelezwa mwezi Oktoba

Kupanga na kusaidia kujenga uelewa wa EP4R II katika 
Halmashauri na uandaaji wa mipango kazi

Kufanya mapitio ya Mkakati wa Kuajiri Walimu wa Shule za 
Msingi

Kuanza kutekeleza shughuli za Mbinu ya Kutafuta Ufumbuzi 
wa ndani wa tatizo na kufanyia majaribio (PDIA) na timu za 
utekelezaji katika wilaya tisa za kuanzia

Kuanza utekelezaji wa Mpango wa Kumuandaa Mtoto Kuanza 
Shule mkoa wa Pwani

Kukamilisha video za kusaidia kuendesha mafunzo ya 
Endelevu ya Waalimu kazini na kufanya mapitio ya mafunzo 
yaliyoendeshwa mwezi Septemba

Mafunzo ya Maafisa Habari wa Kitaifa, Mikoa na Halmashauri 
kwa mikoa ya Rukwa, Kigoma na Katavi

Kufanya tathmini ya Vituo vya Utambuzi na Upimaji wa 
Ulemavu(ESRAC) ili kubaini uwezo na kazi zao

Kukamilisha ripoti ya mbinu za kuripoti masuala ya usalama 
katika ngazi ya shule

Kubainisha mbinu fanisi za Uongozi na Usimamizi Bora 
(Halmashauri ya Mji wa Kasulu na Halmashauri ya Wilaya ya 
Uvinza)
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