
SHULE BORA
Quality learning for all children

Jumuishi ni kipaumbele cha Shure Bora

Mradi utawatupia macho kwa karibu wanafunzi wa kike, 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu na wale wanaotoka 
katika mazingira magumu. Mradi pia utashughulikia mambo 
yatakayowezesha  watoto kuwa shuleni katika mazingira bora 
na salama ili kuwapa nafasi ya kujifunza  na kuendelea na 
masomo yao ya Sekondari.
Hii ni pamoja na kuwashirikisha wazazi na jumuiya katika 
kuboresha usalama wa shule na kuondoa migogoro, 
kuhakikisha kuwa walimu wanazungumzia mambo ya jinsia na 
upatikanaji wa mahitaji ya wanafunzi wenye uhitaji maalumu. 
Pia kutayarisha mazingira salama na kuwaunga mkono 
wasichana kushiriki pamoja na kujadili mambo yanayowahusu 
pamoja na kuwasaidia katika kipindi cha hedhi.

Mradi wa Shule Bora utaisaidia Tanzania kutengeneza 
mfumo wa elimu utakaofanana na wa UK ambao 
utawezesha kuondoka (kuziba) pengo kati ya wasichana 
na wavulana kwa kiasi kikubwa na kwa maeneo mengi 
wasichana kwa sasa wanalingana na wavulana katika 
kujiunga elimu ya msingi, viwango vya kusoma na  
kuandika pia.
Na uzuri zaidi idadi ya wsichana wanaohitimu elimu ya 
msingi na sekondari inaizidi ile ya wavulana.
Mipango ya mfuko wa UK aids pia imeimarisha ubora  wa 
elimu na mafunzo kwa watoto wapatao milioni 3.1
Tathimini iliyofanywa ilionekana kuwa juhudi za mfuko wa UK 
aids zilichangia ongezeko la watoto takribani mara mbili zaidi 
kuliko wale ambao walikuwa nje ya jitihada za mfuko huo.

Mpango kazi wa kwanza wa utekelezaji wa mradi wa Shule 
Bora baada ya uzinduzi utajumuisha jitihada zitakazopelekea;

•  �Kuunga mkono walimu katika matumizi ya mbinu za 
ufundishaji katika mfumo wa ‘pedagojies”. 

•  �Kuunga mkono Serikali katika kuwabainisha na 
kutathimini watoto wenye mahitaji maalumu.

•  �Kutoa usaidizi kwa Serikali kwenye mipango yake ya 
kielimu na mahitaji ya vituo vinavyotoa usaidizi kwa 
watoto wenye ualbino na uoni hafifu

•  �Kutoa vifaa saidizi vya kufundishia 3R’s kwa watoto 
wenye tatizo la kuona na kusikia.

•  �Kutoa mafunzo kwa watoto wenye tatizo la mtindio wa 
ubongo na (autism)

Shule Bora - Uzinduzi Wa Mradi Wa Shule Bora

Mradi wa Shule Bora ni zao la mfuko wa UKAID kwa 
Serikali ya Tanzania ikilenga kuunga mkono miradi 
ya elimu Tanzania. Unatekelezwa katika Mikoa tisa 
ya Tanzania kwa kupokea utaalamu wa kiufundi toka 
Cambridge Education ikishirikiana na mashirika ya 
ADD International, International Rescue  Committee na 
Plan International.
 
Kwa taarifa zaidi; www.camb-ed.com au barua 
pepel: CETanzania@camb-ed.com, na  simu;  
+255 759 957880 Funded by UK aid from the British Government, Shule 

Bora is a new national education programme that seeks to 
improve the quality, inclusiveness, and safety of learning 
for girls and boys in government schools in Tanzania.

UZINDUZI WA 
MRADI WA 
SHULE BORA



Kwa watoto wote    

Mradi wa Shule Bora umelenga kuiunga mkono 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika 
kuinua kiwango cha elimu jumuishi pamoja na kuweka 
mazingira salama ya kujifunzia kwa wanafunzi wote wa 
kike na wa kiume katika shule za Serikali za Tanzania.

Kwa ushirikiano na Serikali ya Tanzania mradi huu 
utafanya maboresho yatakayowezesha kila mtoto 
kupata msingi mzuri katika elimu yake ya awali, ili 
kuitumia fursa kwa kutoa mchango wake katika ukuaji 
wa nchi na maendeleo yake.

Changamoto zitakaposhughulikia 

Wakati watoto wengi wakijiunga na kuendelea na 
masomo, matokeo ya elimu Tanzania yamekuwa 
na changamoto nyingi. Ni asilimia nane tu (8%) ya 
wanafunzi katika  elimu ya msingi wanafikia kiwango 
cha Taifa cha kujua kusoma kwa ufasaha, 12% 
wanafikia kiwango cha Taifa cha kuwa na ujuzi  wa 
kujumlisha na kutoa.

Kwa kiasi fulani hii inachangiwa na ongezeko la 
uhitaji wa elimu msingi sambamba na ongezeko la 
idadi ya watu kunakopelekea ongezeko la uwiano wa 
walimu na wanafunzi, ambako kwa sasa ni wastani wa 
wanafunzi sitini na mbili kwa kila mwalimu mmoja kwa 
shule za msingi za Serikali.

Unalenga matokeo

Katika ngazi ya kitaifa Shule Bora itatoa msaada wa 
kiufundi kwa Serikali ya Tanzania, pamoja na utekelezaji 
wa mradi wa wafadhili wa lipwa ka matokeo yaani 
Education Program for Result II (EPforR II).

Malengo ya utekelezaji wa kitaifa kuwa  yanapangwa 
kwa pamoja  kati ya Serikali na wafadhili huku utoaji wa 
fedha ukihusisha  malengo yaliyofikiwa. Hii inasisimua 
mabadiliko ya kimfumo  kama yale ya msawazo sawa 
wa walimu na ugawaji wa vitabu.

Shule Bora pia itafadhili matokeo muhimu 
yatakayotokana na vigezo vilivyothibitishwa  toka katika 
mradi wa EPforR ambavyo vitatumika katika utoaji wa 
fedha na wafadhili wengine.

Ushirikiano na ubunifu

Shule Bora itafanya kazi moja kwa moja na mamlaka 
za Serikali za Mikoa na Halmashauri pamoja na 
shule katika Mikoa tisa yenye changamoto nyingi 
kama ilivyopendekezwa na kukubalika na Serikali ya 
Tanzania; katika kuboresha elimu. Inakadiriwa kuwa 
mradi huu utawafikia watoto takribani Milioni Nne wa 
kitanzania, kati yao nusu ni wasichana.
Mabadiiko na ubunifu yataonekana na kutathminiwa 
katika ngazi za chini ambazo walengwa muhimu 
watapatikana katika shule zote za msingi Tanzania.

Shule bora inalenga katika mambo manne; 

1 Kujifunza watoto wote wanajifunza katika shule.

2 Kufundisha
mfuko wa msaada wa UK utaunga 
mkono na kuimarisha kazi ya 
ufundishaji Tanzania.

3  Jumuishi

kuhakikisha kuwa watoto wote wa 
kitanzania mashuleni wanakuwa 
katika mazingira salama na rafiki ili 
kuwawezesha kumaliza elimu ya 
msingi na wanaendelea na elimu ya 
Sekondari; na 

4. 
Kujenga 
mfumo

mfuko wa UK Aids utaunga mkono 
Serikali na kuimarisha ili kupata au 
kuwa na thamani ya fedha katika 
katika utoaji wa elimu katika ngazi 
zote toka chini hadi Taifani.

Shule Bora - Uzinduzi Wa Mradi Wa Shule Bora

Kwa ufadhili wa Serikali ya Uingereza 
kupitia mfuko wa UK aid, gharama za 
mradi zitakuwa na bajeti ya paundi za 
kiingereza 89 millioni, sawa na shilingi 
za kitanzania bilioni 271 na utafanya 
kazi katika ngazi zote za mradi. Mradi 
huu wa Shule Bora utatekelezwa hadi 
ifikapo mwaka 2027.


